V STAR
ดาวแห่งความดีผู้นำพื้นฟูศีลธรรรมโลก
โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก (เด็กดี V-Star)
โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกคือ โครงการพัฒนานักเรียนให้เป็นผู้นำต้นแบบศีลธรรม หรือเด็กดี V-Star ดาวแห่งความดี โดยการฝึกฝนอบรมตนเอง ตามหลักพุทธวิธี มีคุณธรรม วินัย เคารพ อดทน ในชีวิตประจำวัน ตั้งแต่ตื่นนอนจนกระทั่งเข้านอน ควบคู่กับการทำกิจกรรมสร้างสรรค์ สังคมพัฒนาบ้าน วัด โรงเรียน จัดตั้งชมรม V-Star Club เรียนรู้เรื่องของพระรัตนตรัยด้วยสื่อ การเรียนรู้ที่ทันสมัย สนุกสนานน่าสนใจอย่างต่อเนื่องเป็นเวลา 3 เดือน ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลง เชิงพฤติกรรมต่อเด็กดี V-Star ครอบครัว และชุมชนอย่างชัดเจน เป็นรูปธรรม
สมุดบันทึกความดี 3 TO 1
เด็กดี V STAR ที่เข้าร่วมโครงการทั่วประเทศ จะได้รับสมุดบันทึกความดี 3-TO-1 เพื่อฝึกกิจวัตร 10 ประการ แล้วบันทึกลงสมุด บันทึกความดี อย่างต่อเนื่องเป็นเวลาละ 8 สัปดาห์ โดยมีครูและผู้ปกครอง ช่วยกันประดับประคองให้กำลังใจเด็ก ๆ ทำกิจวัตร
ฝึกกิจวัตร 10 ประการ
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-1-1.png)
1. ตื่นนอนแต่เช้า
เก็บที่นอนทันที
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-2.png)
2. แต่งกายสุขภาพ
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-3-1.png)
3. รักษาศีล5
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-4-1.png)
4. ออมทรัพย์
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-5.png)
5. ช่วยงานบ้าน
และโรงเรียน
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-6.png)
6. อ่านหนังสือ
ที่มีประโยชน์
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-7.png)
7. จับดีคนรอบข้าง
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-8.png)
8. นั่งสมาธิ
15 นาที
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-9.png)
9. สวดมนต์ก่อนนอน
![](https://www.ibsofficial.com/wp-content/uploads/2019/11/Untitled-10.png)
10. กราบเท้าพ่อแม่
ยกมือไหว้พระภิกษุ
ครูและผู้ใหญ่
ศีลธรรมเสมือนรากแก้วของชีวิต
เด็กดี V-Star จะต้องตื่นตัวมาเป็นผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลกและต้องพร้อมจะนำโลกไปสู่สิ่งที่ถูกต้อง ดีงามเพื่ิอยังประโยชน์สุขให้เกิดขึ้นแก่ครอบครัว สังคม ประเทศชาติ และโลกใบนี้
กฐินสัมฤทธิ์
กิจกรรมทอดกฐินสัมฤทธิ์เด็กดี V-Star เริ่มจัดขึ้นปี 2551 ถึงปัจจุบันในปี 2557มีโรงเรียน ร่วมกิจกรรมกฐินสัมฤทธิ์ 424 โรงเรียน ทอดกฐิน ถวายปัจจัยสำหรับพัฒนาวัดใกล้บ้านใกล้โรงเรียนและ ได้รวมกันถึง 174,242,069 บาท กิจกรรมทอด กฐินสัมฤทธิ์เด็กดีV-Star ได้สร้างความเข้มแข็ง ด้านศีลธรรมให้เกิดขึ้นกับเครือข่ายบ้าน วัด โรงเรียน ร่วมสืบทอดวัฒนธรรมชาวพุทธที่ดีงาม
3 to 1
กิจวัตร 10 ประการ เด็กดี V Stลr ที่เข้าร่วมโครงการทั่วประเทศ จะได้รับสมุดบันทึกความดี 3-to-1 เพื่อฝึกกิจวัตร 10 ประการ แล้วบันทึกลงสมุด บันทึกความดี อย่างต่อเนื่องเป็นเวลาละ 8 สัปดาห์ โดยมีครูและผู้ปกครอง ช่วยกันประดับประคองให้กำลังใจเด็ก ๆ ทำกิจวัตร
พัฒนาวัด ใกล้บ้าน
โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกเห็นความสำคัญของโครงสร้างปลูกฝังศีลธรรม ให้แข็งแรง คือ สายสัมพันธ์ บ้าน วัด โรงเรียน จึงออกแบบกิจกรรมที่ เด็กนักเรียนทำได้ง่าย ๆ คือ วัดคู่พัฒนา กระเช้ามหาทานบารมี พัฒนาวัด ไปวัดวันพระ
ค่ายคุณธรรมเพิ่มศักยภาพ V-star
หัวใจหลักของกิจกรรมค่ายคุณธรรมพัฒนา ศักยภาพ V-Star เน้นการปลูกฝังคุณธรรมพื้นฐาน ให้เกิดขึ้นกับเยาวชน คือ วินัย เคารพ อดทน ความดี พื้นฐานสากล ให้เยาวชนได้เรียนรู้และปฏิบัติในชีวิตประจำวัน